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kununua boti za uvuvi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imenunua boti 16 na injini 12
zenye thamani ya Sh. milioni 395 zitaka-
zotumiwa na maofisa uvuvi katika ku-
dhibiti rasilimali za uvuvi nchini.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, alisema hayo jijini Mwanza al-
ipokuwa akizungumza kwenye hafla ya
kukabidhi boti kwa maofisa wafawidhi
wa uvuvi kwa Kanda za Ziwa Victoria,
Tanganyika, Kanda ya Bahari ya Hindi,
Kaskazini Mashariki na Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini.

.Waziri Ndaki alisema boti na injini
hizo zimenunuliwa na serikali ili kui-
wezesha wizara na watalaam wake
kutekeleza jukumu Iake la msingi la kusi-
mamia, kulinda na kuendeleza rasilimali
za uvuvi nchini. Aliziomba halmashauri
zote nchini kutenga bajeti kwa ajili ya ku-
nunua vifaa hivyo ili kudhibiti rasilimali
za uvuvi dhidi ya watu wanaojihusisha
na uvuvi haramu.

“Halmashauri zetu zilizo kwenye
mwambao wa bahari/ziwa na mito
zishirikiane na wizara ili kwa pamoja
tudhibiti uvuvi haramu ambao bado ni
changamoto kwa sasa,” alisema.

Pia, alisema serikali itawashughulikia
wavuvi haramu wote na kuwafikisha

kwenye vyombo vya sheria.
Aliwataka wavuvi nchini kuhakikisha

kuwa wanalinda rasilimali za uvuvi ili
zisiharibiwe na watu wanaojihusisha na
shughuli za uvuvi haramu.

Aliwataka maofisa uvuvi waliokabi-
dhiwa boti na injini hizo kuzilinda na
kuzitumia kwa malengo yaliyokusudiwa.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) Dk. Rashid
Tamatamah, alisema shughuli za uvuvi
nchini hufanyika katika maji baridi na
bahari na kiasi kikubwa zikihusisha wa-
vuvi wadogo.

Alisema mwaka 2021 wavuvi wadogo
194,804 walishiriki moja kwa moja katika
shughuli za uvuvi kwa kutumia vyombo
vya uvuvi 57,991 na kuwezesha kuvuna
tani 477,019 za samaki zenye thamani ya
Sh. trilioni 2.8 na tani 302,827.9 sawa na
asilimia 63.0 zilitoka Ziwa Victoria.

Vilevile, uvuvi huo ulihusisha tani
42,302 na samaki hai wa mapambo
181,268 zenye jumla ya thamani ya Sh.
bilioni 414.23.

“Kati ya tani za samaki zilizosafirishwa
kwenda nje ya nchi, tani 36,657.46 sawa
na asilimia 86.7 zilitoka Ziwa Victoria,”
alisema.

Dk. Tamatamah amefafanua kuwa ili
uzalishaji wa samaki pamoja na mapato
yake kwenye ziwa hili yawe endelevu,
ajira zinazotokana na shughuli za uvuvi
kwenye ziwa ziwe endelevu, miundom-
binu ya uvuvi iliyowekezwa na serikali

na watu binafsi iweze kufanya kazi kwa
muda mrefu na manufaa yatokanayo
na shughuh za uvuvi kwenye ustawi wa
jamii yawe endelevu, wananchi hawana
budn kulinda na kuzisimamia ipasavyo
rasilimali za uvuvi pamoja na mazingira
zinakofanyika shughuli za uvuvi.

Alisema katika juhudi za wizara kusi-
mamia rasilimali za uvuvi, iliunda kanda
kuu nne za usimamizi wa rasilimali za
uvuvi ambazo ni Kanda ya Ziwa Victo-
ria, Kanda ya Ziwa Tanganyika, Kanda ya
Bahari ya Hindi na Kaskazini Mashariki
na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini zenye
jumla ya vituo 36 vya Ulinzi na Usimami-
zi wa Rasilimali za Uvuvi.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Robert
Gabriel ameipongeza Wizara ya Mifugo
na uvuvi kwa hatua hiyo ya kununua
vifaa hivyo ambavyo vitasaidia katika
kudhibiti na kupambana na wavuvi
haramu mkoani Mwanza na nchini kwa
ujumla.

Akitoa shukurani kwa niaba ya maofi-
sa ufawidhi wa uvuvi walipokea vifaa
hivyo, Ofisa Mfawidhi kutoka Kanda ya
Bahari Hindi na Kaskazini Mashariki,
Mathayo Werema, aliishukuru serikali
kwa ununuzi wa vifaa hivyo ambavyo
watavitumia katika kudhibiti, kulinda
rasilimali za uvuvi, pia kutoa elimu kwa
Jjamii kuondokana na vitendo vya uvuvi
haramu.
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